Hỏi đáp: cắt trĩ có được bảo hiểm chi trả không?

 Cắt trĩ có được bảo hiểm chi trả không ? Đang là thắc mắc của nhiều người khi không may mắc phải, bởi bệnh trĩ không những ảnh hưởng đến tâm sinh lý mà còn gây nguy hiểm nếu không được điều trị đúng cách.

 Sau đây các chuyên gia hậu môn – trực tràng xin giải đáp thắc mắc cắt trĩ có được bảo hiểm chi trả không như sau.

Những trường hợp không được hưởng bảo hiểm khám, chữa bệnh

 Theo điều 23 quy định những trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế như:

Cắt trĩ có được bảo hiểm chi trả không ?

Bác sĩ tư vấn về những trường hợp không được BHYT chi trả

  Trường hợp quy định tại khoản 1 điều 21 được ngân sách nhà nước chi trả thì không được hưởng BHYT.

  Những trường hợp khám sức khỏe, khám sức khỏe tổng quát, khám sức khỏe xin việc,…

  Thăm khám, điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.

  Chẩn đoán, xét nghiệm mang thai không có mục đích điều trị, thăm khám sức khỏe thai nhi.

  Khám chữa bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa.

  Khám chữa bệnh cho bệnh nhân bị nghiện bia rượu, ma túy hoặc các chất gây nghiện.

  Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học.

  Giám định pháp y, các giám định y khoa, giám định pháp y tâm thần.

 Với những trường hợp trên dù khám đúng tuyến hay trái tuyến đều không được hưởng BHYT, do đó nếu bạn thuộc một trong những trường hợp trên bệnh viện sẽ không thực hiện chi trả bảo hiểm y tế.

 Điều 22 luật bảo hiểm y tế sửa đổi và bổ sung năm 1014 về hưởng BHYT như sau:

Cắt trĩ có được bảo hiểm chi trả không ?

Những quy định về chi trả của BHYT

  Tại bệnh viên tuyến trung ương sẽ được hưởng 40% chi phí BHYT điều trị nội trú.

  Bệnh viện tuyến tỉnh có mức chi trả BHYT 60% từ ngày 01/01 – 31/12/2020 và 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01/01.2021 trong phạm vi cả nước.

  Bệnh viện tuyến huyện có mức thanh toán của BHYT là 70% chi phí. Và 100% chi phí khám, điều trị bệnh tính từ ngày 01 tháng 01 năm 2016.

  Người đi khám, chữa bệnh trái tuyến ở bệnh viện tuyến tỉnh và tuyến trung ương mà không điều trị nội trú sẽ không được quyền lợi từ BHYT.

Cắt trĩ có được bảo hiểm chi trả không ?

 Theo luật bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung: Người có thẻ BHYT nếu tham gia đủ từ 5 năm liên tục trở lên và có số tiền chi trả khám bệnh, chữa đúng tuyến trong năm lớn hơn với 6 tháng lương sẽ được hưởng 100% chi phí.

Cắt trĩ có được bảo hiểm chi trả không ?

Cắt trĩ có được bảo hiểm chi trả không ?

  Với người tham gia BHYT tham gia đủ từ 5 năm liên tục và có số tiền chi phí đúng tuyến trong năm lớn hơn 7.260.000 đồng cần mang theo chứng minh nhân dân, thẻ BHYT, hóa đơn thanh toán chi pí và chi trả 20% bảng kê tới cơ quan bảo hiểm xã hội để được cấp giấy chứng nhận.

  Trường hợp người tham gia BHYT 5 năm liên tục không có số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa đúng tuyến trong năm lớn hơn 6 tháng mức lương cơ sở sẽ không được hưởng quyền lợi chi trả.

  Nếu phẫu thuật cắt trĩ trái tuyến hay chưa đủ điều kiện như trên, người bệnh vẫn được thanh toán chi phí như sau:

  Nếu khám chữa bệnh đúng tuyến hoặc chuyển viện đến bệnh viện khác thì được hưởng chi phí thuốc, vật tư y tế, phẫu thuật theo danh mục, bên cạnh đó người bệnh cần đóng 20% phí đồng chi trả.

  Nếu bệnh nhân điều trị bệnh trĩ nội trú tại cơ trái tuyến mà không có giấy chuyển viện, không phải do cấp cứu sẽ được thanh toán 60% chi phí.

  Cắt trĩ có được bảo hiểm chi trả không còn tùy thuộc vào từng trường hợp khám chữa bệnh trĩ được nêu ở trên. Mong rằng với những thông tin tư vấn ở trên sẽ giúp bạn giải đáp được thắc mắc của mình về chi phí điều trị bệnh trĩ.

Bài viết: Hỏi đáp: cắt trĩ có được bảo hiểm chi trả không?

Được đăng bởi: Bác sĩ Trần Hùng

Ngày:

DMCA.com Protection Status

TƯ VẤN MIỄN PHÍ

ĐỂ TRÁNH LÃNG PHÍ TIỀN ĐIỆN THOẠI

Nhập số điện thoại của bạn
chúng tôi sẽ gọi lại tư vấn cho bạn

Hotline tư vấn: 02838 77 99 66

Đăng ký lịch khám

Lấy mã số khám tại đây

CAM KẾT BẢO MẬT THÔNG Tin